Có con nhỏ, được miễn nghĩa vụ quân sự hay không?

okmen

Member
Có con nhỏ, được miễn nghĩa vụ quân sự hay không?
(PLO)- Công dân nam đã lấy vợ, có con nhỏ không thuộc các điều kiện được miễn đăng ký, miễn gọi nghĩa vụ quân sự.

Tôi sinh ngày 2-3-1997. Bốn năm trước, tôi đã được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự (NVQS) lần đầu vì đang học đại học. Hiện tôi đã tốt nghiệp đại học, cưới vợ và đang có con nhỏ được 18 tháng.Tính đến năm 2021 thì tôi được 24 tuổi và còn trong độ tuổi phải đi NVQS. Xin hỏi, trường hợp tôi hợp tôi đang có con nhỏ thì có được tạm hoãn NVQS hay không?

Bạn đọc Đỗ Hào (Gò Vấp, TP.HCM)

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015, công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ. Độ tuổi từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.


Công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Tính đến 2021, anh Hào vẫn nằm trong độ tuổi tham gia NVQS. Căn cứ Điều 14 và khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, các đối tượng được miễn đăng ký NVQS, miễn gọi nhập ngũ bao gồm:


- Người khuyết tật, người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần hoặc bệnh mãn tính theo quy định của pháp luật.

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.


Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, công an nhân....



Xem


https://m.plo.vn/ban-doc/toi-muon-hoi/co-con-nho-duoc-mien-nghia-vu-quan-su-hay-khong-946519.html
 

DepDinhCutDo

Senior Member
Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015, công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ. Độ tuổi từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

thằng luật sư này có vẻ hơi ngu á.
nó hỏi là có được tạm hoãn nvqs không, thì nó đưa đối tượng được miễn nvqs.
Không liên quan cho lắm.
 

crazysavatage

Senior Member
Nhớ lao động chính của gia đình thì miễn mà
Thế phải chứng minh cô vợ mất khả năng lao động ( con 18t đi làm lại rồi ), nếu trong hộ có cả bố mẹ thì phải chứng minh tiếp
Trả lời thế là say No rồi
 

Shadow_Of_Nerazim

Senior Member
Biết 2 trường hợp cùng đi năm 2019, 1 là vợ bầu 8 tháng với 2 là con được 1 tuổi, và hiện giờ đều đang phục vụ Tổ quốc đến hết năm nay
 

Jokerhero

Senior Member
thằng luật sư này có vẻ hơi ngu á.
nó hỏi là có được tạm hoãn nvqs không, thì nó đưa đối tượng được miễn nvqs.
Không liên quan cho lắm.

giờ cho nó hoãn lần nữa, giả sử năm sau nó quá 27 tuổi (độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi) thì có bị gọi nữa ko nhỉ?
 
Theo luật thì vẫn cứ phải đi.
Còn về phường hay thôn xã thì họ cũng du di cho thôi.
Chả ai ép bố-con, vợ-chồng xa nhau
Trừ khi bị trù dập

via theNEXTvoz for iPhone
thiếu người nó hốt ầm ầm,
sát nhà 1 thằng ku mới bị gọi đây, nhà cũng hoàn cảnh, ông già nó lên thôn vs xã làm ầm mà chưa biết sao.
 
Last edited:

DepDinhCutDo

Senior Member
thiếu người nó hốt ầm ầm,
xác nhà 1 thằng ku mới bị gọi đây, nhà cũng hoàn cảnh, ông già nó lên thôn vs xã làm ầm mà chưa biết sao.
Sát nhà nha giáo chủ.
Do ăn ở sao ngta ghét nên trù dập thì đúng hơn.
Thôn xã ngta thông cảm, du di cho cả

Gửi từ HUAWEI LYA-L29 bằng vozFApp

Làm gì có thông cảm du di hả anh???
Chỉ có phong bì dày hay mỏng thôi.
 

flowerfx1

Đã tốn tiền
nhớ hồi trc sầu đời xin ba cho đi nvqs thì ổng bảo là mày lấy vợ rồi ng ta méo cho đi đâu, đúng chán :beat_brick:
 

chymdangxung

Senior Member
Bữa thằng bạn mình có vợ con rồi nhưng mấy ông loz bên phường đội cũng gọi tên nó đi khám cho được. Khám thì nó dính luôn. Đến hôm sáng ngày lên xe nó bồng theo đứa con trên tay nói vợ bỏ đi rồi. Chỉ còn mình nó nuôi con, nó đi thì dẫn con đi cùng. Thế là đám sĩ quan, phường đội... hết hồn cho nó vào dự bị và về nhà


via theNEXTvoz for iPhone
 

Lthanhthe5s

Senior Member
Bữa thằng bạn mình có vợ con rồi nhưng mấy ông loz bên phường đội cũng gọi tên nó đi khám cho được. Khám thì nó dính luôn. Đến hôm sáng ngày lên xe nó bồng theo đứa con trên tay nói vợ bỏ đi rồi. Chỉ còn mình nó nuôi con, nó đi thì dẫn con đi cùng. Thế là đám sĩ quan, phường đội... hết hồn cho nó vào dự bị và về nhà


via theNEXTvoz for iPhone
Tình hình ko có chiến tranh, bắt bố trẻ đi nghĩa vụ quân sự là sai sai thế éo nào.
 

chymdangxung

Senior Member
Tình hình ko có chiến tranh, bắt bố trẻ đi nghĩa vụ quân sự là sai sai thế éo nào.
Mấy ông loz ở phường đội đó mà. Đm nhắm nhà mấy thằng có đk 1 tí là cứ auto gọi để nó chạy tiền cho mà đớp. Mình đây cũng đi nghĩa vụ dân quân tự vệ với thằng bạn luôn. Cái này là đc miễn nvqs nhưng lấy lí do thiếu quân nên gọi. Xóm mình, phường mình thì biết cả, mấy thằng ở nhà chơi k lêu lổng thì đéo gọi. Gọi mình đợt đấy cũng chạy chọt mấy 1 đống.

via theNEXTvoz for iPhone
 

plague.doctor

Đã tốn tiền
Sát nhà nha giáo chủ.


Làm gì có thông cảm du di hả anh???
Chỉ có phong bì dày hay mỏng thôi.

Vẫn có trường hợp dc du di đấy.Gần nhà tôi có thằng cu nhà khó khăn,mẹ nó vừa mất được vài tháng thì nó bị gọi đi nghĩa vụ,có lệnh gọi hẳn hoi rồi,dưới nó còn 2 đứa em nhỏ nữa.Ông bố lên phường làm ầm lên cuối cùng được lão chủ tịch phường ký cho cái giấy gì thế là thằng cu thoát
 

James_Moriarty_2013

Senior Member
Đi bộ đội giờ cũng đâu dễ. Thường bọn phường xã hay hù để lấy tiền. Mỗi quận huyện hay xã nơ có chỉ tiêu lấy 1 số quân quy định rồi. Ở nhà mấy thanh niên chơi bời, k học hết c3 là bọn phường nó k thèm gọi luôn. Mấy trường hợp này là phải mất tiền mới đc đi.
Mà ae nào bị cận là nó cho ở nhà luôn đấy. Trc mình cận 0,75,. Cũng dọa mình các kiểu :)) Giờ thành 5 độ cmnr.
Lúc đi khám mấy đứa giả cận chỉ lung tung. Nó đưa cho cái kính đeo là chỉ đúng. Mà k biết là cận thật mà k đeo đúng số còn lâu mới nhìn đc. K cận mà đeo kính cận thì chốc lát vẫn nhìn đc, có điều bỏ ra hơi chóng mặt tí.
 
Top