Công an phường có được dừng xe xử phạt lỗi đi ngược chiều không?

mr_nom

Senior Member
Và công an phường chỉ có quyền dừng các phương tiện vi phạm giao thông trong các trường hợp: điều khiển xe môtô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu, lưu thông đường cấm, ngược chiều; không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông... hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông.
ề thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, theo quy định tại Điều 68 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì Trưởng công an cấp xã (phường, thị trấn) cũng có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt.
Mình nghĩ là nó được phép dừng kiểm tra và phạt hành chính trong phạm vi nhiệm vụ được giao. Còn cái nhiệm vụ được giao trong cái văn bản viết thì nó nói lái đi thế nào chả đc. Nói chung là bị giữ xe hay gplx thì xác định nộp tiền thôi chứ sao nữa.
 

az_alone

Junior Member
Mình nghĩ là nó được phép dừng kiểm tra và phạt hành chính trong phạm vi nhiệm vụ được giao. Còn cái nhiệm vụ được giao trong cái văn bản viết thì nó nói lái đi thế nào chả đc. Nói chung là bị giữ xe hay gplx thì xác định nộp tiền thôi chứ sao nữa.
Trong nghị định 100 phần thẩm quyền của cap thì mình ko thấy có cho phạt lỗi đi ngược chiều :beat_brick:
 

az_alone

Junior Member

Cảnh sát trật tự, cap, cax vẫn được bắt MỘT SỐ LỖi không nhất thiết phải đi kèm với csgt bác tra, mấy cái lỗi không giấy tờ thì họ sẽ chuyển hồ sơ đề xuất chủ tịch ubnd phường xã ký

Bác tra thẩm quyền chỗ này này, nđ 100 nhé

via theNEXTvoz for iPhone

Thanks fence, trong nghị định 100 không thấy CAP có quyền dừng xe xử lỗi đi ngược chiều:(
 

colepik1

Đã tốn tiền

Cảnh sát trật tự, cap, cax vẫn được bắt MỘT SỐ LỖi không nhất thiết phải đi kèm với csgt bác tra, mấy cái lỗi không giấy tờ thì họ sẽ chuyển hồ sơ đề xuất chủ tịch ubnd phường xã ký

Bác tra thẩm quyền chỗ này này, nđ 100 nhé

via theNEXTvoz for iPhone

bác trích dẫn không rõ ràng. một số lỗi ở đây là gì?
 

1m45

Member
bác trích dẫn không rõ ràng. một số lỗi ở đây là gì?
Bác tra chỗ thẩm quyền trưởng công an xã đó, vuốt xuống tí, điện thoại em relly mà sao nó cứ bị lỗi. Đại khái Lỗi chở 3, không nón, lỗi đậu đỗ, lỗi chiếm dụng lòng đường hè phố nhẹ nhẹ họ cũng bắt được, nếu phát sinh thêm lỗi không thấy tờ thì họ làm tờ trình chuyển lên uỷ ban ký.
Chạy ngược chiều thì sai chắc rồi cơ mà nói đi cũng nói lại, mấy nhà chỗ quốc lộ xe khách, công chạy khiếp vậy qua đường cũng nhợn
via theNEXTvoz for iPhone
 
Last edited:

Dhiep1510

Đã tốn tiền
đi ngược chiều thì 1 thằng dân húng lên nó cũng xử được chứ cần gì tới CAP.
chỗ tôi đi ngược chiều tụi nó chặn đầu lại đéo cho đi tiếp.
Bướng thì lại ăn viên gạch ngay :beat_brick:
Đi ngược chiều lại còn bật pha led nữa thì...
 

coldworld

Đã tốn tiền
Sáng nay đy làm mới bị CAP dừng xe các fence ạ =((
chỗ đầu đường có biển cấm đi ngược chiều nhưng có cái ngõ nhỏ cách 2-3 mét,

================
--------- . . |a-------------
======== . . ======
xxxxxxxxx| ^ |
xxxxxxxxx| b |

điểm a là chỗ có biển cấm, bình thường vẫn từ ngõ b ra rẽ trái mấy mét đy vòng qua bên kia để sang đường nhưng nay có mấy cap đứng chặn :beat_brick:. Để lại bằng lái với ký biên bản trắng hẹn chiều lên phường giải quyết r. Các vô dơ thông tuệ cho hỏi cap có đc lập biên bản lỗi này ko :cry:
Nhớ là công an phường ko dc phạt lỗi này, phải đi cùng công an giao thông. Nếu bạn cứng lại thì dc cho đi. Nhưng cũng ko nên đi ngược chiều.
Nếu bạn xuống rắt xe thì dc, ngược chiều thoải mái
 

runan1

Senior Member
combo đó bị đánh luôn ko cần đôi co :beauty:
Nói thì hay lắm fen, fen thử đánh mấy thằng đi ngược chiều bật pha trên đường Nguyễn Văn Linh, huyện Bình Chánh tphcm xem, nó chả xiên cho :look_down: Tụi nó đi ngược chiều hàng ngày đấy.
 

G.Batistuta

Senior Member
Q2 HCM Confirm là được nhé, CAP được bắt mấy lỗi cơ bản như ko nón, ngược chiều..., trước Tết còn bị đặt chỉ tiêu kìa
 

stonecold166.02

Senior Member
Nói thì hay lắm fen, fen thử đánh mấy thằng đi ngược chiều bật pha trên đường Nguyễn Văn Linh, huyện Bình Chánh tphcm xem, nó chả xiên cho :look_down: Tụi nó đi ngược chiều hàng ngày đấy.
Tôi mà ai pha tôi thì tôi pha lại, rồi nghiêng đầu xe về hướng nó cho chói mắt chết mẹ luôn :confident:
 

Cu_Tu3n

Đã tốn tiền
Mình không biết, nhưng theo suy nghĩ thì Công An có nhiệm vụ giữ trật tự xã hội thì thâý vi phạm thì họ có nhiệm vụ xử lý chứ nhỉ.:sweat:

Gửi từ Samsung SM-A520F bằng vozFApp
Nếu vậy họ ko chia CSHS, CSCĐ, CSGT, CSTT, CSKV, CSTTkinhte, v.v....
 
mấy ông ít biết luật cứ hay bô bô ! thằng GĐ C.A huyện tỉnh nó ký cho đi bắt thì dân phòng cũng bắt được nhé ! ý kiến cứ kiện thằng ký !
muốn biết nó bắt láo hay k cứ xin biên bản nó mà k cho thì láo mịa rùi còn nó mà dám làm bb thì kiện được cũng hơi khoai đấy !
 
Top