TQ Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm có thời hạn bao lâu

vihacovn

Junior Member
Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm có thời hạn bao lâu đang là câu hỏi được rất nhiều đơn vị doanh nghiệp quan tâm. Liệu hiệu lực của loại giấy chứng nhận này có vĩnh viễn hay không? Nếu không thì bao lâu cần phải xin lại giấy phép? Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm thật sự rất cần thiết nếu như doanh nghiệp muốn kinh doanh trên thị trường thực phẩm. Giấy này giúp cho doanh nghiệp một số vấn đề như:

- Được phép kinh doanh khi đã được cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm thì doanh nghiệp có thể được tự do buôn bán những thực phẩm đã được kiểm nghiệm.

- Không bị xử phạt theo quy định của pháp luật đối với những cơ sở chưa được cấp giấy phép mà vẫn ngang nhiên kinh doanh thực phẩm trên thị trường thì khi bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

1617074371768.png
Chi tiết câu hỏi :
Cơ sở kinh doanh phụ gia thực phẩm của tôi được cấp Giấy Chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm năm 2009. Vậy, Giấy chứng nhận này có hết hiệu lực theo Luật An toàn thực phẩm 2010 không và có phải xin cấp lại không?
Trả lời :
Cục An toàn thực phẩm – Bộ Y tế trả lời vấn đề này như sau:
Trước khi có Luật An toàn thực phẩm: Pháp lệnh vệ sinh an toàn thực phẩm số 12/2003/PL-UBTVQH11 ngày 26/7/2003 không quy định thời hạn hiệu lực Giấy Chứng nhận.
Khi Luật An toàn thực phẩm và Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25/4/2012 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật An toàn thực phẩm có hiệu lực đã quy định Giấy Chứng nhận có hiệu lực trong thời gian 3 năm (Điều 37 Luật An toàn thực phẩm).
Do đó, đối với cơ sở được cấp Giấy Chứng nhận đã được cơ quan có thẩm quyền của ngành y tế và UBND cấp cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm trước đây có ghi thời hạn hoặc không ghi thời hạn trên Giấy Chứng nhận nhưng chưa đủ 3 năm kể từ ngày ký sẽ có hiệu lực cho đến hết thời hạn 3 năm kể từ ngày ký (Công văn số 3263/BYT-ATTP ngày 6/6/2013 của Bộ Y tế gửi Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về thời hạn cấp Giấy Chứng nhận trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm).
Vì vậy, Giấy Chứng nhận cơ sở được cấp từ năm 2009 đến nay đã hết hiệu lực và phải nộp lại hồ sơ xin cấp Giấy Chứng nhận thực hiện theo Thông tư số 26/2012/TT-BYT ngày 30/11/2012.
Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm có thời hạn bao lâu?
Có nhiều doanh nghiệp nghĩ rằng, giấy phép an toàn thực phẩm có thời hạn vĩnh viễn nên không thực hiện xin cấp lại giấy phép cho những lần sau. Điều này là hoàn toàn sai, không đúng nhé!
Trên thực tế thì loại giấy phép an toàn thực phẩm này chỉ có hiệu lực 3 năm kể từ ngày doanh nghiệp được cấp giấy phép từ cơ quan có thẩm quyền. Trong thời gian 3 năm, doanh nghiệp có thể hoàn toàn tự do kinh doanh thực phẩm theo đúng cam kết và thỏa thuận.
Bao lâu thì cần phải xin cấp lại giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm?
Nếu như giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện VSATTP có hiệu lực trong thời gian là 3 năm, thì có phải sau khi hết thời gian 3 năm mới phải xin cấp lại giấy chứng nhận hay không?
- Theo như quy định của pháp luật thì trong thời gian 6 tháng trước khi giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện VSATTP thì doanh nghiệp phải tiến hành xin cấp lại giấy phép.
- Tất nhiên trong thời gian 6 tháng này, giấy chứng nhận cũ vẫn có hiệu lực như bình thường. Doanh nghiệp cũng phải nhớ rằng, tuyệt đối doanh nghiệp không được để cơ sở sản xuất kinh doanh của mình không có giấy phép chứng nhận.
- Nếu trước 6 tháng, doanh nghiệp chưa xin cấp giấy phép mới thì khi bị cơ quan thẩm quyền kiểm tra thì cơ quan sẽ không chấp nhận bất kỳ lý do gì. Do đó, doanh nghiệp nên tuân thủ đúng với mọi quy định mà pháp luật đề ra để quá trình kinh doanh luôn nhiều thuận lợi.
Hi vọng với những chia sẻ như trên thì doanh nghiệp sẽ có đầy đủ các kiến thức về thời hạn của giấy chứng nhận an toàn thực phẩm và chấp hành đúng pháp luật về vấn đề này. Nếu doanh nghiệp thắc mắc gì hoặc cần sự hỗ trợ của chúng tôi về thủ tục cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm vui lòng liên hệ công ty Vihabrand để được hỗ trợ tư vấn miễn phí!
ĐƠN VỊ HỖ TRỢ PHÁP LÝ DOANH NGHIỆP VIHABRAND
Chúng tôi tin rằng Quý Công ty quan tâm đến các lợi ích về SHTT của Quý Công ty. Còn với VIHABRAND lợi ích của quý công ty cũng là lợi ích của chúng tôi, bởi chúng tôi quan niệm rằng:
“bảo vệ lợi ích chính đáng của khách hàng như bảo vệ lợi ích của chính mình”.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi​

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN SỞ HỮU TRÍ TUỆ VIHACO
ĐC: 20/1/6, Đ.Trục, P.13, Q.Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh
Email : vihaco.gov@gmail.com
Website.http://dangkythuonghieu.org
Tel : (028) 62 758 518 - Fax: (028) 62 758 519
Hotline: 0933 502 255 – 0909 444 771
để được hỗ trợ và tiến hành các thủ tục pháp lý nhanh nhất và hiệu quả nhất,
tư vấn MIỄN PHÍ
 
Top