Không mang căn cước công dân ra đường, bị phạt bao nhiêu tiền?

thích điểm báo

Senior Member

Pháp luật quy định công dân được sử dụng CMND/CCCD của mình để chứng nhận nhân thân và phải mang theo khi đi lại, giao dịch; có nghĩa vụ xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát.​

CMND/CCCD đều là giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền cấp chứa những thông tin cơ bản về lai lịch, nhận dạng của công dân.
Theo đó, công dân được sử dụng CMND/CCCD của mình làm chứng nhận nhân thân và phải mang theo khi đi lại, giao dịch. Đồng thời có nghĩa vụ xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát.
Trường hợp không xuất trình được CMND/CCCD khi có yêu cầu kiểm tra sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng theo điểm a khoản 1 Điều 10 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP.
Không mang căn cước công dân ra đường, bị phạt bao nhiêu tiền? - 1


Trường hợp không xuất trình được CMND/CCCD khi có yêu cầu kiểm tra sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền (Ảnh minh họa: Nguyễn Dương).
Có phải không mang CMND/CCCD ra đường sẽ bị "bắt"?
Một số trường hợp không xuất trình được CMND/CCCD khi có yêu cầu kiểm tra đã bị giữ lại, điều này khiến không ít người cho rằng không mang CMND/CCCD sẽ bị "bắt" - tạm giữ hành chính. Tuy nhiên đây là nhận định hoàn toàn không chính xác.
Chỉ có 05 trường hợp sau đây bị tạm giữ hành chính theo Điều 16 Nghị định 142/2021/NĐ-CP, cụ thể:
  • Cần ngăn chặn, đình chỉ ngay hành vi gây rối trật tự công cộng, gây thương tích cho người khác.
  • Cần ngăn chặn, đình chỉ ngay hành vi buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới.
  • Để thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.
  • Người có hành vi bạo lực gia đình vi phạm quyết định cấm tiếp xúc theo quy định của pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình.
  • Để xác định tình trạng nghiện ma túy đối với người sử dụng trái phép chất ma túy.
Như vậy, ngoài các trường hợp nêu trên, người không mang CMND/CCCD sẽ không bị tạm giữ hành chính mà công an chỉ mời về để xác minh nhân thân.
https://dantri.com.vn/ban-doc/khong...-bi-phat-bao-nhieu-tien-20220615084409494.htm
 

ccmm2020

Senior Member
đi bộ or người khác chở trên xe thì ko cần cccd:look_down: còn lái xe mà ko có cccd thì phạt 3ook
 

life.monkey

Senior Member
Ngày xưa thua bạc cắm xe hết sạch cả tiền ra ga Hà Nội ngủ cũng bị hỏi chứng minh một lần.
Cắm cccd đc bao nhiêu tiền. T có hai cái cccd một cái chip một cái ko đổi trong năm giờ muốn tiễn một cái lấy tiền ăn bánh :nosebleed:
 

Kiraki

Senior Member
Nên ra luật có hình ảnh là đưuọc rồi, giờ ra đường cầm cái điện thoại là đủ
Hình ảnh thích thì pts nửa phút là có, hàng xịn còn chưa chắc phân biệt đc thật giả nữa là :beat_brick:
 

minhvito

Senior Member
Ngày xưa thua bạc cắm xe hết sạch cả tiền ra ga Hà Nội ngủ cũng bị hỏi chứng minh một lần.
đêm ra ghế đá bờ hồ ngồi hoặc nằm ở đấy thì kiểu gì cũng có ng qua hỏi k có giấy tờ thì lu về phường
 

tester01

Senior Member
đi tới khách sạn hoặc homestay trong nước là họ giữ căn cước công dân của mình mà. Lúc đấy đi ra ngoài đường ko có căn cước có bị phạt gì ko? Biết là trong 5 trường hợp nêu ra trong bài báo là ko bị tạm giữ, nhưng có bị phạt tiền ko?
 

Oops !

Senior Member
Trừ khi đi xa chứ gần nhà đem theo rớt an cc à
Theo luật thì chó không cần chứng minh bạn ơi, còn người thì chỉ cần bước chân ra khỏi nhà là công an nó có quyền hỏi cmnd rồi
 

nangla

Senior Member
Tao chỉ mang bằng lái chứ ko có cmnd, bị bắt thì mấy anh xem bằng lái thôi cmnd ko quan trọng, nói chung ko sao đâu miễn đừng thái độ ngu học
 

cttt18

Senior Member
Theo luật thì chó không cần chứng minh bạn ơi, còn người thì chỉ cần bước chân ra khỏi nhà là công an nó có quyền hỏi cmnd rồi
Sai
Công an chỉ có quyền ktra khi bạn phạm luật hoặc có biểu hiện nghi vấn hoặc đi sau 12h đêm. Ko có chuyện thích là vẫy vào hỏi trừ khi có chuyên đề như kiểu 141 ấy
 
Top