[LUẬN BÀN] Giáo viên chủ nhiệm lớp 1 đề nghị ban đại diện cha mẹ học sinh quyên góp tiền để mua TV cho lớp

nam98nd

Senior Member
Như title. Thông tư Số: 55/2011/TT-BGDĐT tại Điều 10, điểm 4, khoản b nói rõ:
Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc gia đình người học các khoản ủng hộ không phục vụ trực tiếp cho hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh: Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường, bảo đảm an ninh nhà trường; trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh; vệ sinh lớp học, vệ sinh trường; khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên nhà trường; mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp học hoặc cho cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên nhà trường; hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; sửa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường.
Mình có đứa cháu học ở lớp mà cô giáo chủ nhiệm đề nghị quyên góp tiền mỗi người 1 khoản để mua một chiếc TV hơn chục triệu cho lớp học. Điều này rõ ràng trái với Thông tư trên. Các bác cho mình hỏi trong trường hợp này mình có thể tố cáo hành vi này của cô giáo chủ nhiệm cho ai và quy trình tố cáo thế nào ạ?

Edited: các bác có con em đi học chắn chắn vào đầu mỗi năm học đều bức xúc ít nhiều trước những khoản thu, "quyên góp" trái với quy định của pháp luật như trên. Vì thế nếu bác nào biết quy trình chuẩn để tố cáo các hành vi này thì em cho là sẽ giúp ích cho rất nhiều người trong quá trình đẩy lùi và xoá bỏ các vấn nạn liên quan tới ngành giáo dục hiện nay.
 

tienthanht929

Senior Member
tv máy lạnh rồi máy chiếu năm nào cũng vận động mua
ko biết trường sài kiểu gì mà mau hư vcl
 

mrsongphuong

Senior Member
Như title. Thông tư Số: 55/2011/TT-BGDĐT tại Điều 10, điểm 4, khoản b nói rõ:
Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc gia đình người học các khoản ủng hộ không phục vụ trực tiếp cho hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh: Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường, bảo đảm an ninh nhà trường; trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh; vệ sinh lớp học, vệ sinh trường; khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên nhà trường; mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp học hoặc cho cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên nhà trường; hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; sửa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường.
Mình có đứa cháu học ở lớp mà cô giáo chủ nhiệm đề nghị quyên góp tiền mỗi người 1 khoản để mua một chiếc TV hơn chục triệu cho lớp học. Điều này rõ ràng trái với Thông tư trên. Các bác cho mình hỏi trong trường hợp này mình có thể tố cáo hành vi này của cô giáo chủ nhiệm cho ai và quy trình tố cáo thế nào ạ?

Edited: các bác có con em đi học chắn chắn vào đầu mỗi năm học đều bức xúc ít nhiều trước những khoản thu, "quyên góp" trái với quy định của pháp luật như trên. Vì thế nếu bác nào biết quy trình chuẩn để tố cáo các hành vi này thì em cho là sẽ giúp ích cho rất nhiều người trong quá trình đẩy lùi và xoá bỏ các vấn nạn liên quan tới ngành giáo dục hiện nay.
cần có chứng cứ, là BĐD kêu hay là gv kêu BĐD kêu gọi ủng hộ, nếu có chứng cứ GV kêu gọi thì làm đơn kèm chứng cứ gửi UBND xã nơi trường tiểu học đóng chân, đồng kính gửi UBND huyện cấp trên, Phòng GDĐT huyện
 

nam98nd

Senior Member
cần có chứng cứ, là BĐD kêu hay là gv kêu BĐD kêu gọi ủng hộ, nếu có chứng cứ GV kêu gọi thì làm đơn kèm chứng cứ gửi UBND xã nơi trường tiểu học đóng chân, đồng kính gửi UBND huyện cấp trên, Phòng GDĐT huyện
Em cảm ơn bác. Nếu ban đại diện kêu gọi quyên góp thì mình có thể tố cáo ban đại diện được không ạ?
 

mrsongphuong

Senior Member
Em cảm ơn bác. Nếu ban đại diện kêu gọi quyên góp thì mình có thể tố cáo ban đại diện được không ạ?
nếu có chứng cứ gv đứng sau xúi thì dễ tố cáo gv, còn bdd tự xúi nhau thì cũng là phụ huynh chứ tố cáo dc gì. Mà chắc chắn là gv xúi rồi, bdd cũng là người mà gv chỉ định ra mà :LOL:, chẳng qua để lấy dc chứng cứ gv xúi thì khó
 

nam98nd

Senior Member
nếu có chứng cứ gv đứng sau xúi thì dễ tố cáo gv, còn bdd tự xúi nhau thì cũng là phụ huynh chứ tố cáo dc gì. Mà chắc chắn là gv xúi rồi, bdd cũng là người mà gv chỉ định ra mà :LOL:, chẳng qua để lấy dc chứng cứ gv xúi thì khó
Em nghĩ rằng ban đại diện ở đây có thể là chỉ những người đại diện chứ không phải toàn bộ phụ huynh trong lớp.
 

mrsongphuong

Senior Member
Em nghĩ rằng ban đại diện ở đây có thể là chỉ những người đại diện chứ không phải toàn bộ phụ huynh trong lớp.
Ban đại diện là 1 ban cán sự lớp của phụ huynh, hiểu nôm na là vậy. Mọi việc trong lớp thì do Trưởng phó ban đại diện đưa ra lấy ý kiến phụ huynh để thực hiện. Mà Trưởng phó ban này thường là những người thân quen với trường, hoặc những cán bộ cơ quan này kia;
 

Shiba Kaoru

Senior Member
Các bác cho em hỏi, em nhất định không đóng thì ngoài việc bị giáo viên trù thì còn bị gì không ạ?
 

sweetlove_sunny

Đã tốn tiền
Các bác cho em hỏi, em nhất định không đóng thì ngoài việc bị giáo viên trù thì còn bị gì không ạ?

Trù dập thôi, chỉ khổ con mình, còn ko có căn cứ pháp lý để có thể xảy ra cái gì khác cả.
Giờ thì một là đóng không con bị trù dập, hai là các cốp làm mạnh tay theo kiểu cách chức loại biên chế với giáo viên hoặc thậm chí cảnh cáo hiệu trưởng hiệu phó nếu xảy ra tình trạng vòi tiền cho những khoản không chính đáng mà phụ huynh chứng minh được chẳng hạn thì may ra bớt đc cảnh này

Ai cũng biết là có luật nhưng có dám cứng không thì nó lại là chuyện khác, xã hội hiện tại không đơn giản là cứ phang luật vào là giải quyết đc vấn đề
via theNEXTvoz for iPhone
 

buiyongcomic

Senior Member
Có thể tố cáo nặc danh ko nhỉ, hoặc gửi bài lên hội nhóm cfs này nọ của trường, họ nhìn thấy chắc cũng tém tém lại :surrender:
 

TIENDAT0602

Đã tốn tiền
Chỗ mình thì ông trưởng, bao luôn cho ai không có điều kiện.
Ai không có điều kiện thì xưng danh. Cha mẹ em nào, nhặt rác hay ăn xin, cho mọi người biết tên, biết tuổi, xỉ nhổ vào mặt. thì ổng đóng luôn phần người đó cho.
Không thấy ai đứng lên, thế là tỉ lệ đồng ý 100% :rolleyes:

Ps: đệch tôi kể lại chuyện họp phụ huynh chỗ tôi, ông kia mắc gì gạch thế, trò cười thật 🤣
 
Last edited:

kid_of_myth

Nhà cá học
Như title. Thông tư Số: 55/2011/TT-BGDĐT tại Điều 10, điểm 4, khoản b nói rõ:
Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc gia đình người học các khoản ủng hộ không phục vụ trực tiếp cho hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh: Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường, bảo đảm an ninh nhà trường; trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh; vệ sinh lớp học, vệ sinh trường; khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên nhà trường; mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp học hoặc cho cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên nhà trường; hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; sửa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường.
Mình có đứa cháu học ở lớp mà cô giáo chủ nhiệm đề nghị quyên góp tiền mỗi người 1 khoản để mua một chiếc TV hơn chục triệu cho lớp học. Điều này rõ ràng trái với Thông tư trên. Các bác cho mình hỏi trong trường hợp này mình có thể tố cáo hành vi này của cô giáo chủ nhiệm cho ai và quy trình tố cáo thế nào ạ?

Edited: các bác có con em đi học chắn chắn vào đầu mỗi năm học đều bức xúc ít nhiều trước những khoản thu, "quyên góp" trái với quy định của pháp luật như trên. Vì thế nếu bác nào biết quy trình chuẩn để tố cáo các hành vi này thì em cho là sẽ giúp ích cho rất nhiều người trong quá trình đẩy lùi và xoá bỏ các vấn nạn liên quan tới ngành giáo dục hiện nay.
Thông tư thím dẫn đã có cái khác thay thế.
Thím tra cái thông tư 16/2018 nhé, nhà trường được quyền thông qua bđd vận động mua tivi.
.
Bên lề, em thấy việc vận động mua tivi là hợp lý. Riêng tỉnh An Giang thì không cần vận động.
 

nam98nd

Senior Member
Chỗ mình thì ông trưởng, bao luôn cho ai không có điều kiện.
Ai không có điều kiện thì xưng danh. Cha mẹ em nào, nhặt rác hay ăn xin, cho mọi người biết tên, biết tuổi, xỉ nhổ vào mặt. thì ổng đóng luôn phần người đó cho.
Không thấy ai đứng lên, thế là tỉ lệ đồng ý 100% :rolleyes:
Mình cho là có nhiều người dù không phải là không có điều kiện nhưng họ không muốn tiếp tay/ủng hộ cho những hành vi trái pháp luật như thế này. Vì thế ông trưởng kia không thể bảo là bao luôn cho ai không có điều kiện được, vì người ta vẫn có điều kiện, chỉ là người ta không muốn tiếp tay cho những hành vi đó mà thôi.
 

Davenguyen

Senior Member
Chỗ mình thì ông trưởng, bao luôn cho ai không có điều kiện.
Ai không có điều kiện thì xưng danh. Cha mẹ em nào, nhặt rác hay ăn xin, cho mọi người biết tên, biết tuổi, xỉ nhổ vào mặt. thì ổng đóng luôn phần người đó cho.
Không thấy ai đứng lên, thế là tỉ lệ đồng ý 100% :rolleyes:

Thì thường lựa ông trưởng là ông nhiều tiền mà. Gặp tui tui đứng lên, bật điện thoại quay clip cho nó chửi. Xong báo công an cho chết cmn.

Mà giờ mua tivi, máy lạnh ko có tiêu cực gì đâu. Cô chỉ muốn cho học sinh thoải mái hơn thôi. Tivi máy lạnh xài 5 năm mà, phụ huynh tự mua, tự lắp đặt. Khi ra trường thì mấy phụ huynh thỏa thuận với nhau hoặc bán lại cho trường. Chả ai dám ăn lộ liễu vậy đâu.
 

nam98nd

Senior Member
Thông tư thím dẫn đã có cái khác thay thế.
Thím tra cái thông tư 16/2018 nhé, nhà trường được quyền thông qua bđd vận động mua tivi.
.
Bên lề, em thấy việc vận động mua tivi là hợp lý. Riêng tỉnh An Giang thì không cần vận động.
Em đã đọc qua và thấy thông tư 16/2018 này có vẻ không thay thế thông tư 55/2011 bác ạ. Thông tư 16/2018 đề cập về việc vận động tài trợ cho các cơ sở giáo dục với nguyên tắc và quy trình tài trợ khác xa so với việc quyên góp của Ban đại diện cha mẹ học sinh thông thường (việc tài trợ ở thông tư 16/2018 phải thông qua các bước như lập kế hoạch vận động tài trợ -> gửi Phòng/Sở Giáo dục để xem xét phê duyệt -> công khai minh bạch các khoản thu chi từ các khoản tài trợ, ... Trong khi đó việc quyên góp của Ban đại diện cha mẹ học sinh không yêu cầu quy trình như thế).
 

kid_of_myth

Nhà cá học
Em đã đọc qua và thấy thông tư 16/2018 này có vẻ không thay thế thông tư 55/2011 bác ạ. Thông tư 16/2018 đề cập về việc vận động tài trợ cho các cơ sở giáo dục với nguyên tắc và quy trình tài trợ khác xa so với việc quyên góp của Ban đại diện cha mẹ học sinh thông thường (việc tài trợ ở thông tư 16/2018 phải thông qua các bước như lập kế hoạch vận động tài trợ -> gửi Phòng/Sở Giáo dục để xem xét phê duyệt -> công khai minh bạch các khoản thu chi từ các khoản tài trợ, ... Trong khi đó việc quyên góp của Ban đại diện cha mẹ học sinh không yêu cầu quy trình như thế).
Bên mình mọi vấn đề liên quan xhh đều pgải thực hiện đúng quy trình này. Bất kể trường làm hay bên hội phhs làm, đó là chỉ đạo thẳng từ chị D luôn.
 

nam98nd

Senior Member
Bên mình mọi vấn đề liên quan xhh đều pgải thực hiện đúng quy trình này. Bất kể trường làm hay bên hội phhs làm, đó là chỉ đạo thẳng từ chị D luôn.
1664193894571.png

Mình thấy trên cơ sở dữ liệu quốc gia về văn bản pháp luật thấy thông tư 55/2011/TT-BGDĐT vẫn còn hiệu lực bác ạ: https://vbpl.vn/TW/Pages/vbpq-toanvan.aspx?ItemID=27187&Keyword=55/2011
 
Top