Tốt nghiệp đại học có được gọi nhập ngũ hay không?

1 công dân voz

Senior Member
Sau khi tốt nghiệp đại học vẫn có thể được gọi nhập ngũ theo quy định. Ảnh minh hoạ: Hồng Quân
© Lao Động
Sau khi tốt nghiệp đại học vẫn có thể được gọi nhập ngũ theo quy định. Ảnh minh hoạ: Hồng Quân

Con tôi được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự do đi học đại học. Hiện con tôi đã tốt nghiệp đại học và chưa có việc làm. Con tôi có được tiếp tục gọi nhập ngũ không?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email languyenxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Phạm Thị Hằng -Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình được thực hiện theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) xác nhận;


c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Khoản 1 điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ. Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại Khoản 1 và khoản 2 điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

Theo quy định pháp luật nêu trên, công dân thuộc diện tạm hoãn nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ. Do vậy, con bạn sau khi tốt nghiệp đại học vẫn có thể được gọi nhập ngũ theo quy định.

Đọc bài gốc tại https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/tot-nghiep-dai-hoc-co-duoc-goi-nhap-ngu-hay-khong-844258.ldo
 

laplace

Senior Member
vẫn bị gọi bình thường. Mình đi khám 3 năm liên tiếp ko đạt nó mới ko gọi nữa.
 

B.O.S

Senior Member
Cứ bước qua được tuổi 28 thì mới hết gọi với mấy bé hoãn NVQS để học ĐH,CĐ. Còn muốn ở nhà thì hãy luôn luôn sẵn sàng phong bì nhé :look_down:

Sent from samsung SM-G935F via nextVOZ
 

TruongPhamDBK

Đã tốn tiền
Tốt nghiệp thì có khỉ gì mà không gọi, tôi làm viên chức nhà nước vẫn bị gọi bình thường.
 

paperone

Senior Member
Gì cơ ? Chúng nó còn săn mấy đứa vừa học xong đại học ra ấy

Đéo mẹ, nâng cao chất lượng quân ngũ mới vãi cả loz
Bắt nhiều đứa đi học mấy năm xong giờ đi nhập ngũ. Lúc ra thì kiến thức bay cmn hết, 24 25 tuổi kinh nghiệm =0, kiến thức cũng bay mất thì xin việc thế loz nào được mấy. Khó khăn vcl ra
 

RuaBuSieuCap

Junior Member
Gì cơ ? Chúng nó còn săn mấy đứa vừa học xong đại học ra ấy

Đéo mẹ, nâng cao chất lượng quân ngũ mới vãi cả loz
Bắt nhiều đứa đi học mấy năm xong giờ đi nhập ngũ. Lúc ra thì kiến thức bay cmn hết, 24 25 tuổi kinh nghiệm =0, kiến thức cũng bay mất thì xin việc thế loz nào được mấy. Khó khăn vcl ra
Lúc lol nào cũng lo mất hết kiến thức, t đi học ĐH xong ra đi NVQS 2 năm giờ vẫn đi làm đúng nghành bình thường
 

paperone

Senior Member
Mấy thằng IT mà đi nghĩa vụ về xong chắc mém tối cổ quá
Bên ngoài thì phát triển như chạy như bay
Mấy anh bên trong thì toàn kiến thức không, lại không theo kịp với tốc độ phát triển bên ngoài
Mà chẳng riêng gì IT. Cả các ngành kĩ thuật đều vậy hết
 

trace

Senior Member
Vừa bay 15 củ để lo các fen à, 2 tháng lương của mình, tiếc vcl. Mới ra trường chưa kịp làm ăn gì
. Tết này chắc phải cày như trâu chó để bù lại rồi. Mình làm ngành nh-ks
. Năm nay xui tận mạng, hết covid rồi đến nvqs
 
Top