xin tư vấn uỷ quyền cho người khác thay mình bán đất tại HCM

.....

Senior Member
Nhờ các thìm tư vấn giúp em trường hơp này với. Hiện ba mẹ em ở quê, đang có miếng đất tại HCM cần bán, nhưng do dịch nên không vào HCM để giao dịch được thì có thể uỷ quyền cho mình là con trai thay mặt giao dịch được không?

Việc uỷ quyền sẽ là làm hợp đồng uỷ quyền ngoài quê tại phòng công chứng, ba mẹ em sẽ ký trước, sau đó chuyển hồ sơ vào trong này, em sẽ mang hồ sơ ra phòng công chứng tại HCM để ký và công chứng tiếp vào hợp đồng uỷ quyền gốc.

Em có hỏi sơ qua thì nghe nói trong HCM này phải có mặt chủ đất thì mới được, nên hơi lăn tăn.
Thanks các thím trước!
 

BlitzkriegIII

Senior Member
đã công chứng HĐ ủy quyền thì phải có mặt của 2 bên, ký trước mặt Công chứng viên thì Công chứng viên mới chịu chứng vào đó.
Còn ông Công chứng viên nào dám chịu rủi ro chứng vào bản đã ký rồi thì tôi không dám chắc
 

jojobaxi

Senior Member
Cách đây hơn 10 năm mình mua nhà trên SG nhưng đứng tên ông bà cụ ở quê thì thủ tục mua mình được ong bà cụ ủy quyền qua CA Phường kèm theo các giấy tờ như SHK và giấy khai sinh, CMND công chứng các thứ làm hồ sơ không bị vướng bận gì
Còn bán thì chắc là khó hơn vì nó còn liên quan đến vấn đề thừa kế, tranh chấp có thể xảy ra
 

.....

Senior Member
đã công chứng HĐ ủy quyền thì phải có mặt của 2 bên, ký trước mặt Công chứng viên thì Công chứng viên mới chịu chứng vào đó.
Còn ông Công chứng viên nào dám chịu rủi ro chứng vào bản đã ký rồi thì tôi không dám chắc
Mình xem luật công chứng thì nó cho phép, thì biết là luật như vậy, mà thực tế không biết sao :(

Luật công chứng 2014
Điều 55: Công chứng hợp đồng ủy quyền:

1. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.
2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền.
 

BlitzkriegIII

Senior Member
Mình xem luật công chứng thì nó cho phép, thì biết là luật như vậy, mà thực tế không biết sao :(

Luật công chứng 2014
Điều 55: Công chứng hợp đồng ủy quyền:

1. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.
2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền.
Tôi tự gạch vì không biết quy định trên, tôi giao dịch giá trị đất lớn nên toàn bắt hai bên ra VP công chứng ký cho chắc.
Liên quan đến đất đai thì thím cứ ra VP công chứng hỏi cho chắc, nhưng đọc quy định như trên thì có thể làm hai nơi được.
 

.....

Senior Member
Tôi tự gạch vì không biết quy định trên, tôi giao dịch giá trị đất lớn nên toàn bắt hai bên ra VP công chứng ký cho chắc.
Liên quan đến đất đai thì thím cứ ra VP công chứng hỏi cho chắc, nhưng đọc quy định như trên thì có thể làm hai nơi được.
ok, mai mình mới ra vp công chứng hỏi. Nên muốn hỏi trước trên đây xem có ai nắm ko à mà :D
 

anan

Đã tốn tiền
Làm giấy ủy quyền sử dụng mua bán hiệu lực 10 năm 20 năm thoải mái. Có dieu là lúc dong thuế thu nhập cá nhân thì người ủy quyền và người dc ủy quyền phải dong tiền hết. Tức là x2 khoản thuế thu nhập cá nhân. Cái này mình gặp mấy lần rồi. Mấy tay co dat có vốn hay mua di bán lại thường chơi chiêu này de khỏi phải mất tiền thuế trước bạ , tiền công chứng 1 lượt với không tốn thời gian chờ ra tên so do.

Cứ lên vpcc ho chỉ cho

Gửi từ OUKITEL WP6 bằng vozFApp
 

anan

Đã tốn tiền
Nếu ba mẹ bạn ko di thì xác định mất vài chục triệu tiền thuế thu nhập cá nhân phần bạn. Còn 1 cách nữa tốn thêm 2 tuần và khoảng 5 triệu tiền làm nhanh nhưng ko mất thuế thu nhập cá nhân là ba mẹ bạn cho tặng bạn tai san tại vpcc o quê rồi bạn cầm thu tục qua ub quan nộp cap Nhật chu so hữu mới. Hỏi xem có cach nào giúp em trong 1 2 tuần ko??? Thêm ít phí. Sau khi có tên bạn rồi thì bạn nếu chưa dung tên nha dat sẽ dc miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán. Nhiều dai gia chơi kiểu này de lách 2% thuế tncn lắm

Gửi từ OUKITEL WP6 bằng vozFApp
 

Uchiha Madara.

Senior Member
Mình xem luật công chứng thì nó cho phép, thì biết là luật như vậy, mà thực tế không biết sao :(

Luật công chứng 2014
Điều 55: Công chứng hợp đồng ủy quyền:

1. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.
2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền.
luật là vậy nhưng thực tế tôi chưa thấy cái trường hợp 2 này bao giờ, tốt nhất ra hỏi thằg ccv cho chắc, không lại mất công
 

.....

Senior Member
Update sáng nay ra 2 phòng công chứng HCM thì họ đều nói là làm được, với điều kiện mình phải có hộ khẩu hoặc tạm trú ở HCM (mình ko có cái nào hết). Nên chắc mẹ mình phải chịu khó vào giao dịch trực tiếp luôn vậy.

thanks các thím đã tư vấn giúp mình :D
 

.....

Senior Member
Nếu ba mẹ bạn ko di thì xác định mất vài chục triệu tiền thuế thu nhập cá nhân phần bạn. Còn 1 cách nữa tốn thêm 2 tuần và khoảng 5 triệu tiền làm nhanh nhưng ko mất thuế thu nhập cá nhân là ba mẹ bạn cho tặng bạn tai san tại vpcc o quê rồi bạn cầm thu tục qua ub quan nộp cap Nhật chu so hữu mới. Hỏi xem có cach nào giúp em trong 1 2 tuần ko??? Thêm ít phí. Sau khi có tên bạn rồi thì bạn nếu chưa dung tên nha dat sẽ dc miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán. Nhiều dai gia chơi kiểu này de lách 2% thuế tncn lắm

Gửi từ OUKITEL WP6 bằng vozFApp
theo mình biết nếu uỷ quyền cho người cùng huyết thống thay mình giao dịch chuyển nhượng nhà đất thì đâu bị x2 thuế tncn đâu thím nhỉ?
 

yoshiharu

Senior Member
Update sáng nay ra 2 phòng công chứng HCM thì họ đều nói là làm được, với điều kiện mình phải có hộ khẩu hoặc tạm trú ở HCM (mình ko có cái nào hết). Nên chắc mẹ mình phải chịu khó vào giao dịch trực tiếp luôn vậy.

thanks các thím đã tư vấn giúp mình :D

Hơi lạc đề nhưng cho tôi hỏi anh không có hộ khẩu hay tạm trú ở TPHCM vậy anh đang vào TPHCM làm gì vậy? :D
 

.....

Senior Member
Hơi lạc đề nhưng cho tôi hỏi anh không có hộ khẩu hay tạm trú ở TPHCM vậy anh đang vào TPHCM làm gì vậy? :D
à mình ở trọ làm việc trong này mấy năm rồi. Mà chủ trọ của mình kiểu ngơ ngơ sao đó, mỗi lần hỏi vụ tạm trú là bả không biết ngô khoai gì, ra công an phường thì đưa tiền cho nó làm cho lẹ mà nó cũng ko thèm, chán chả quan tâm luôn. Nên tính ra mình lv ở HCM lâu rồi mà ko có tạm trú, mình nghĩ chắc làm cũng có thôi mà trong tuần này giao dịch rồi nên thôi.
 

yoshiharu

Senior Member
à mình ở trọ làm việc trong này mấy năm rồi. Mà chủ trọ của mình kiểu ngơ ngơ sao đó, mỗi lần hỏi vụ tạm trú là bả không biết ngô khoai gì, ra công an phường thì đưa tiền cho nó làm cho lẹ mà nó cũng ko thèm, chán chả quan tâm luôn. Nên tính ra mình lv ở HCM lâu rồi mà ko có tạm trú, mình nghĩ chắc làm cũng có thôi mà trong tuần này giao dịch rồi nên thôi.

Lạ nhỉ? :surrender: Anh bán ở khu vực nào vậy cho tôi hóng hớt xíu được không, cũng đang quan tâm BĐS TP.HCM. :)
 
Last edited:

anan

Đã tốn tiền
theo mình biết nếu uỷ quyền cho người cùng huyết thống thay mình giao dịch chuyển nhượng nhà đất thì đâu bị x2 thuế tncn đâu thím nhỉ?
Ừ đúng rồi bạn
 
Top